Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

Mục lục

    Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 – Thanh Inox Cứng Cao, Chịu Mài Mòn Tốt Trong Cơ Khí Công Nghiệp

    Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 là gì?

    Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 là thanh inox tròn đặc có đường kính 20mm, được sản xuất từ vật liệu thép không gỉ Inox 440 (SUS440) thuộc nhóm inox Martensitic. Đây là dòng inox chuyên dụng có đặc tính nổi bật như độ cứng cao, khả năng chống mài mòn tốt, chịu lực ổn định và có thể xử lý nhiệt để nâng cao độ bền cơ học.

    Không giống các dòng inox thông dụng như Inox 304 hoặc Inox 316, Inox 440 được tối ưu cho các ứng dụng cần độ cứng và khả năng giữ hình dạng lâu dài trong môi trường làm việc có ma sát. Nhờ hàm lượng Carbon cao kết hợp cùng Crom, vật liệu có thể đạt độ cứng lớn sau quá trình tôi luyện.

    Với kích thước Phi 20mm, Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 được ứng dụng rộng rãi trong lĩnh vực cơ khí chế tạo, sản xuất linh kiện máy móc, dao cụ công nghiệp, khuôn mẫu và các chi tiết yêu cầu độ chính xác cao.

    Thông số kỹ thuật Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    • Tên sản phẩm: Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20
    • Đường kính: 20mm
    • Mác thép: SUS440 / ASTM 440 / DIN 1.4125
    • Loại sản phẩm: Thanh inox tròn đặc
    • Bề mặt: Cán nguội, mài bóng, đánh bóng
    • Chiều dài tiêu chuẩn: 1m, 3m, 6m hoặc gia công theo yêu cầu
    • Tiêu chuẩn: ASTM A276, JIS G4303
    • Xuất xứ: Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan, Trung Quốc, Châu Âu
    • Chứng nhận: CO, CQ đầy đủ khi yêu cầu

    Thành phần hóa học của Inox 440

    Inox 440 sở hữu thành phần hợp kim đặc biệt giúp tăng độ cứng và khả năng chống mài mòn.

    Thành phầnHàm lượng
    Crom (Cr)16–18%
    Carbon (C)0.60–1.20%
    Mangan (Mn)≤1%
    Silic (Si)≤1%
    Photpho (P)≤0.04%
    Lưu huỳnh (S)≤0.03%

    Ý nghĩa của các nguyên tố

    • Crom (Cr): Tăng khả năng chống oxy hóa và tạo lớp bảo vệ chống gỉ.
    • Carbon (C): Giúp vật liệu đạt độ cứng cao sau nhiệt luyện.
    • Mangan (Mn): Hỗ trợ tăng độ bền và khả năng chịu lực.
    • Silic (Si): Cải thiện độ ổn định của cấu trúc thép.

    Đặc điểm nổi bật của Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    Độ cứng vượt trội

    Ưu điểm quan trọng nhất của Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 là khả năng đạt độ cứng rất cao sau khi xử lý nhiệt.

    Nhờ đặc tính này, sản phẩm có khả năng:

    • Chống mài mòn trong quá trình vận hành.
    • Chịu ma sát liên tục.
    • Hạn chế biến dạng.
    • Duy trì độ chính xác kích thước.
    • Tăng tuổi thọ cho chi tiết máy.

    Khả năng chịu lực tốt

    Với đường kính 20mm, thanh inox có kết cấu đặc chắc, phù hợp với các bộ phận chịu tải trọng vừa và lớn trong máy móc.

    Ứng dụng thường gặp:

    • Trục truyền động nhỏ.
    • Chốt chịu lực.
    • Trục dẫn hướng.
    • Chi tiết cơ khí chuyển động.

    Khả năng chống mài mòn cao

    So với nhiều dòng inox Austenitic, Inox 440 có khả năng chống hao mòn tốt hơn nhờ cấu trúc Martensitic và hàm lượng Carbon cao.

    Sản phẩm thích hợp trong:

    • Môi trường có ma sát.
    • Thiết bị cơ khí hoạt động liên tục.
    • Linh kiện cần độ bền lâu dài.

    Khả năng chống ăn mòn ổn định

    Nhờ hàm lượng Crom từ 16–18%, Inox 440 có khả năng chống oxy hóa tốt trong môi trường thông thường.

    Có thể sử dụng trong:

    • Nhà máy cơ khí.
    • Xưởng gia công CNC.
    • Thiết bị công nghiệp.
    • Dụng cụ chuyên dụng.

    Đối với môi trường chứa axit mạnh, hóa chất hoặc nước biển, nên lựa chọn Inox 316 để đạt khả năng chống ăn mòn cao hơn.

    Gia công cơ khí chính xác

    Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 có thể gia công bằng nhiều phương pháp:

    • Tiện CNC.
    • Phay CNC.
    • Khoan.
    • Mài chính xác.
    • Cắt theo kích thước.
    • Gia công theo bản vẽ kỹ thuật.

    Khả năng gia công tốt giúp sản phẩm đáp ứng các yêu cầu về độ chính xác và chất lượng bề mặt.

    Ưu điểm của Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    Sản phẩm sở hữu nhiều ưu điểm nổi bật:

    • Độ cứng cao.
    • Chống mài mòn tốt.
    • Chịu lực ổn định.
    • Có thể nhiệt luyện.
    • Độ bền cơ học cao.
    • Bề mặt sáng đẹp.
    • Gia công chính xác.
    • Tuổi thọ sử dụng lâu dài.

    Ứng dụng của Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    Trong ngành cơ khí chế tạo

    Láp Inox 440 Phi 20 được dùng để chế tạo:

    • Trục máy nhỏ.
    • Chốt cơ khí.
    • Linh kiện truyền động.
    • Chi tiết máy chịu lực.
    • Bộ phận chống mài mòn.

    Trong ngành sản xuất dao cụ

    Nhờ khả năng giữ độ cứng tốt, sản phẩm được ứng dụng trong:

    • Dao công nghiệp.
    • Lưỡi cắt.
    • Dụng cụ gia công.
    • Bộ phận cần độ sắc bén cao.

    Trong ngành khuôn mẫu

    Inox 440 Phi 20 phù hợp để chế tạo:

    • Chốt khuôn.
    • Linh kiện khuôn ép.
    • Bộ phận dẫn hướng.
    • Chi tiết chịu ma sát.

    Trong ngành chế tạo máy

    Sản phẩm được sử dụng trong:

    • Máy CNC.
    • Máy tự động.
    • Thiết bị cơ khí chính xác.
    • Hệ thống truyền động.

    So sánh Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 với các loại inox khác

    So với Inox 304

    Inox 440:

    • Độ cứng cao hơn.
    • Chống mài mòn tốt hơn.
    • Phù hợp chi tiết chịu ma sát.

    Inox 304:

    • Chống ăn mòn tốt hơn.
    • Dễ hàn.
    • Dễ gia công tạo hình.

    So với Inox 316

    Inox 316:

    • Chống ăn mòn vượt trội.
    • Phù hợp môi trường hóa chất và biển.

    Inox 440:

    • Cứng hơn.
    • Chịu mài mòn tốt hơn.
    • Phù hợp sản xuất chi tiết cơ khí.

    Quy trình sản xuất Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    Quy trình sản xuất gồm các bước:

    1. Lựa chọn nguyên liệu Inox 440 chất lượng cao.
    2. Nấu luyện và tinh luyện thép.
    3. Đúc phôi inox.
    4. Cán kéo tạo thanh inox Phi 20mm.
    5. Xử lý nhiệt nâng cao độ cứng.
    6. Mài và hoàn thiện bề mặt.
    7. Kiểm tra kích thước, cơ tính.
    8. Đóng gói và xuất xưởng.

    Hướng dẫn lựa chọn và bảo quản

    Khi lựa chọn Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20, khách hàng cần chú ý:

    • Kiểm tra đúng mác thép SUS440.
    • Đảm bảo đúng đường kính Phi 20mm.
    • Kiểm tra chứng nhận chất lượng.
    • Lựa chọn nhà cung cấp uy tín.

    Bảo quản:

    • Đặt sản phẩm ở nơi khô ráo.
    • Tránh tiếp xúc hóa chất ăn mòn.
    • Hạn chế va đập gây trầy xước.
    • Vệ sinh định kỳ khi sử dụng.

    Báo giá Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20

    Giá Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 phụ thuộc vào:

    • Giá nguyên liệu inox.
    • Nguồn gốc xuất xứ.
    • Tiêu chuẩn sản xuất.
    • Số lượng đặt hàng.
    • Yêu cầu gia công.

    Để nhận báo giá chính xác, khách hàng nên liên hệ trực tiếp với nhà cung cấp để được tư vấn theo nhu cầu thực tế.

    Địa chỉ cung cấp Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 uy tín

    Khách hàng tham khảo sản phẩm inox tại:

    https://muabankimloai.org/san-pham-inox/

    Tìm hiểu thêm vật tư kim loại:

    https://vattukimloai.org/

    Đơn vị cung cấp uy tín sẽ đảm bảo:

    • Sản phẩm đúng tiêu chuẩn.
    • Nguồn gốc rõ ràng.
    • Có đầy đủ chứng nhận.
    • Hỗ trợ gia công theo yêu cầu.
    • Giao hàng nhanh chóng.

    Kết luận

    Láp Tròn Đặc Inox 440 Phi 20 là dòng thanh inox chuyên dụng có độ cứng cao, khả năng chống mài mòn tốt và độ bền cơ học vượt trội. Sản phẩm đáp ứng hiệu quả nhu cầu trong cơ khí chính xác, chế tạo máy, sản xuất dao cụ và các ngành công nghiệp yêu cầu vật liệu có độ ổn định cao.

    Việc lựa chọn đúng quy cách, đúng tiêu chuẩn và nhà cung cấp uy tín sẽ giúp doanh nghiệp nâng cao chất lượng gia công, kéo dài tuổi thọ thiết bị và tối ưu chi phí sản xuất.

    Tham khảo thêm:

    https://muabankimloai.org/san-pham-inox/

    https://vattukimloai.org/

    Liên hệ & bảng giá






      Bản đồ chỉ đường: